Quy định về ghi chú quy hoạch trên sổ đỏ

13/02/2018 08:45:21

Bà Nguyễn Thị Kim Duyên mua 1 thửa đất tại TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương. Trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước đây phần Ghi chú không có nội dung "Thửa đất nằm trên đất công viên cây xanh" nhưng tới ngày 22/1/2018, bà Duyên được cấp Giấy chứng nhận mới do bà đứng tên thì phần Ghi chú lại có nội dung trên.

Ảnh minh họa

Bà Duyên được biết, hiện tại thành phố chưa có quyết định thu hồi, và thửa đất của bà vẫn là trong quy hoạch định hướng 2020.

Bà Duyên hỏi, việc ghi nội dung quy hoạch vào Ghi chú trên Giấy chứng nhận có đúng luật không? Bà có thể yêu cầu chỉnh sửa bổ sung hoặc xoá Ghi chú quy hoạch cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không? Nếu được thì bà cần thực hiện những bước nào, thời gian là bao lâu?

Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Bình Dương trả lời vấn đề này như sau:


Điều 11, Điều 12 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định việc thể hiện nội dung tại điểm Ghi chú và Sơ đồ thửa đất trên Giấy chứng nhận như sau:

Điều 11 thể hiện nội dung tại điểm Ghi chú trên Giấy chứng nhận như sau:


“1. Trường hợp trong quyết định giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, gia hạn sử dụng đất, hợp đồng hoặc văn bản nhận chuyển quyền sử dụng đất và các giấy tờ khác về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai; giấy tờ về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP có nội dung hạn chế về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì ghi nội dung hạn chế theo giấy tờ đó.

2. Trường hợp thửa đất hoặc một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình đã được công bố, cắm mốc thì ghi "Thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình... (ghi tên của công trình có hành lang bảo vệ)"; hoặc ghi "Thửa đất có... m2 đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình..." đối với trường hợp một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình.

3. Trường hợp chưa có bản đồ địa chính thì ghi "Số hiệu và diện tích thửa đất chưa được xác định theo bản đồ địa chính".

4. Các nội dung ghi chú trong các trường hợp khác được ghi theo quy định tại Khoản 3, Điều 5; Điểm c, Khoản 6, Điều 6; Điểm c, Khoản 1, Điều 8; Điểm c Khoản 1, Điều 9 và Điều 13 của Thông tư này”.

Điều 12 quy định sơ đồ thửa đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trên Giấy chứng nhận:

“1. Sơ đồ thửa đất được thể hiện theo quy định như sau:

a) Sơ đồ thửa đất thể hiện các thông tin gồm:

- Chỉ giới, mốc giới quy hoạch sử dụng đất, chỉ giới, mốc giới hành lang bảo vệ an toàn công trình trên thửa đất cấp Giấy chứng nhận được thể hiện bằng đường nét đứt xen nét chấm kèm theo ghi chú loại chỉ giới, mốc giới”.

Nội dung ghi chú trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp thực hiện theo quy định nêu trên. Do đó, yêu cầu của bà về việc chỉnh sửa bổ sung hoặc xoá ghi chú hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đề nghị bà liên hệ Bộ phận một cửa của UBND TP. Thủ Dầu Một cung cấp hồ sơ để được xem xét, rà soát lại và hướng dẫn thực hiện thủ tục theo quy định.

Theo stnmt.binhduong.gov.vn